สาขาวิชาวิทยาการคอมพิวเตอร์ (Division of Computer Science)

scirmutp-comscience-banner

แนะนำสาขาบุคลากรห้องปฏิบัติการและห้องเรียนทฤษฎี
ปัจจุบันการพัฒนาด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีมีความก้าวหน้าอย่างรวดเร็ว ส่วนหนึ่งมาจากการพัฒนาทางวิทยาการด้านคอมพิวเตอร์มีประสิทธิภาพมากขึ้น และยังคงมีการพัฒนาและเปลี่ยนแปลงอย่างต่อเนื่อง สาขาวิชาวิทยาการคอมพิวเตอร์ คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลพระนคร ได้มีการพัฒนาหลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ให้ทันสมัยต่อการเปลี่ยนแปลงของโลก เพื่อผลิตบัณฑิตนักปฏิบัติให้มีความรู้ มีทักษะและมีความสามารถด้านการออกแบบโปรแกรม การเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ การจัดการระบบปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ระบบฐานข้อมูล ระบบเครือข่ายสื่อสารคอมพิวเตอร์ เทคโนโลยีอินเทอร์เน็ต การวิเคราะห์ออกแบบและพัฒนาซอฟต์แวร์ด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัยและเหมาะสม สอดคล้องกับความต้องการของผู้ใช้บัณฑิตและองค์กรต่างๆ ทั้งภาครัฐและภาคเอกชน นอกจากนี้ หลักสูตรวิทยาศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาวิทยาการคอมพิวเตอร์ มุ่งเน้นให้นักศึกษามีความสามารถในการศึกษาและวิจัยด้านวิทยาการคอมพิวเตอร์ด้านต่างๆ เพื่อให้มีองค์ความรู้และสามารถสร้างนวัตกรรมที่มีประโยชน์ในการพัฒนาสังคม ชุมชนและประเทศชาติ และที่สำคัญบัณฑิตทุกคนที่สำเร็จการศึกษาสามารถนำความรู้ความสามารถไปประกอบอาชีพได้อย่างมืออาชีพ
surachetนายสุรเชษฐ์ เรืองประโคน
Mr.Surachet Rouangprakhon
ตำแหน่ง : หัวหน้าสาขาวิชาวิทยาการคอมพิวเตอร์
E-mail : surachet_r@hotmail.com
วิภาดร.วิภา จักรชัยกุล
Dr.Vipa Jakchaikul
E-mail : vipa.j@rmutp.ac.th
suthadaนางสุธาดา ศรีเกตุ
Mrs.Suthada Srigate
E-mail : toys_2009@yahoo.com
niphapornนางนิภาพร ปัญญา
Mrs.Nipaporn Panya
E-mail : nipaporn.p@rmutp.ac.th
weewawanดร.วีรวรรณ จันทนะทรัพย์
Dr.Veerawan Janthanasub
E-mail : veerawan.j@rmutp.ac.th
Sirichaiนายศิริชัย สาระมนัส
Mr.Sirichai Saramanus
E-mail : sirichai.s@rmutp.ac.th
narisaraดร.นริศรา นาคเมธี
Dr.Narisara Nakmaetee
E-mail : narisara.n@rmutp.ac.th
papatsonนางภภัสสร สิงหธรรม
Mrs.Papatsorn Singhatham
E-mail : wanida.si@rmutp.ac.th
natiyaนางสาวณัฐติญา ไข่ติยากุล
Ms.Nattiya Khaitiyakul
E-mail : nattiyaa@gmail.com
thanawutนายธนาวุฒิ นิลมณี
Mr.Thanavoot Nilmanee
ตำแหน่ง : ผู้อำนวยการ สวส
E-mail : thanavoot.n@rmutp.ac.th
methiyaninดร.เมธิญาณินฆ์ คำขาว
Dr.Maytiyanin Komkhao
E-mail : maytiyanin.k@rmutp.ac.th
tidawanนางสาวธิดาวรร คล้ายศรี
Ms.Thidawan Klaysri
E-mail : thidawan.k@rmutp.ac.th
weerawatนายวีรวัฒน์ เชี่ยวปัญญานันท์ (ลาศึกษาต่อระดับปริญญาเอก)
Mr.Werawat Chewpanyanun
E-mail : bbhaha1261@hotmail.com
ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ปัจจุบันมีห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์มีการจัดการเรียนสอนจำนวน 3 ห้อง

ห้องเรียนทฤษฎี ปัจจุบันมีห้องเรียนทฤษฎีมีการจัดการเรียนสอนจำนวน 3 ห้อง